-
Nam MC nói giọng miền Nam, 3 lần là thủ khoa dẫn chung kết Olympia 2026 là ai? -
29 ngân hàng giảm lãi suất huy động, có nơi giảm tới 0,7 điểm phần trăm -
Danh tính nam thanh niên 19 tuổi tử vong dưới sông, nghi nhảy cầu -
Con trai giáo sư gốc Việt thừa nhận sát hại cha và mẹ kế tại Mỹ -
Cựu nhân viên VinFast lĩnh 17 năm tù vì đường dây làm giả hồ sơ ưu đãi mua ô tô điện -
Thanh Hóa: Phê bình 4 chủ tịch xã buông lỏng quản lý, để rác thải tồn đọng gây bức xúc dư luận -
Thanh Hóa: Hơn 3.000 người hoạt động không chuyên trách thuộc diện dôi dư, đại biểu kiến nghị tháo gỡ chính sách -
Uống cà phê mùa Thu Đông thế nào để không hại sức khỏe và giấc ngủ? -
Tìm thấy hài cốt nữ liệt sĩ bọc trong hai lớp võng dù từ tin báo của người dân -
Tai nạn nghiêm trọng trong hầm chui cửa ngõ sân bay Tân Sơn Nhất, đôi nam nữ đi xe máy tử vong
Gia đình
22/11/2018 20:55Uống 5 loại thuốc không rõ nguồn gốc, bệnh nhân mắc chứng cứ ra nắng là bỏng da
Theo thông tin từ Bệnh viện Da liễu Trung ương, trường hợp nam bệnh nhân kể trên vừa vào nhập viện điều trị ngày 20-11 trong tình trạng bỏng da hở khá nặng. Qua tìm hiểu, trước khi nhập viện 4 ngày, bệnh nhân này có ho, đau họng, đi khám tại phòng khám tư thì được cho 5 loại thuốc uống không có nhãn mác, chia thành từng liều uống, có cả thuốc viên tây và viên hoàn tán bột.
Sau sử dụng thuốc, bệnh nhân xuất hiện các triệu chứng dát dỏ, ngứa nhiều vùng da hở. Tại Bệnh viện Da liễu Trung ương, qua thăm khám và hỏi bệnh, bác sĩ kết luận bệnh nhân mắc Hội chứng tăng nhạy cảm ánh sáng do thuốc.
Theo bác sĩ Trần Thị Huyền, khoa D2 - Bệnh viện Da liễu Trung ương, Hội chứng tăng nhạy cảm ánh sáng do thuốc là bệnh thường gặp, điều trị chủ yếu là dừng sử dụng thuốc nghi ngờ, tránh ra nắng và sử dụng các kem bôi làm dịu da. Bệnh có thể tái phát nếu tiếp tục sử dụng lại thuốc.
Một điều đáng báo động là tình trạng dị ứng thuốc ở Việt Nam ngày một tăng do người dân tự ý sử dụng thuốc điều trị bệnh mà không có chỉ định của bác sĩ, không biết mình dùng thuốc gì, thậm chí sử dụng thuốc không có nhãn như bệnh nhân nêu trên.
Bác sĩ Huyền khuyến cáo bệnh nhân chỉ nên sử dụng thuốc khi thật cần thiết và có chỉ định của bác sĩ chuyên khoa. Không dùng thuốc mất nhãn mác, thuốc đã chuyển màu, quá hạn sử dụng. Khi thấy hiện tượng sốt, da bị kích ứng, nổi mẩn đỏ, hồi hộp, khó thở…, phải ngưng ngay việc dùng thuốc, đồng thời đến cơ sở y tế khám để được can thiệp kịp thời.
Theo Duy Tiến (An Ninh Thủ Đô)
- Hãng xe Trung Quốc ra mắt tay ga ADV 250cc: Động cơ đặt giữa siêu hiếm, thách thức cả Honda X-ADV và Yamaha XMAX (14:28)
- Nam MC nói giọng miền Nam, 3 lần là thủ khoa dẫn chung kết Olympia 2026 là ai? (14:27)
- 29 ngân hàng giảm lãi suất huy động, có nơi giảm tới 0,7 điểm phần trăm (14:20)
- Danh tính nam thanh niên 19 tuổi tử vong dưới sông, nghi nhảy cầu (14:16)
- Con trai giáo sư gốc Việt thừa nhận sát hại cha và mẹ kế tại Mỹ (14:13)
- Nghi vấn Claude âm thầm chấm điểm người dùng: Dùng sai cách hoặc dính công cụ hack là "bay" tài khoản (14:07)
- Aston Villa khởi kiện Jamie Carragher sau phát ngôn bảo người hâm mộ "im mồm" và so sánh với MU (31 phút trước)
- Cựu nhân viên VinFast lĩnh 17 năm tù vì đường dây làm giả hồ sơ ưu đãi mua ô tô điện (32 phút trước)
- Thanh Hóa: Phê bình 4 chủ tịch xã buông lỏng quản lý, để rác thải tồn đọng gây bức xúc dư luận (33 phút trước)
- Thanh Hóa: Hơn 3.000 người hoạt động không chuyên trách thuộc diện dôi dư, đại biểu kiến nghị tháo gỡ chính sách (43 phút trước)