-
Cấm nữ sinh trang điểm khi đến trường: Quy định cần thiết hay đã quá lỗi thời? -
Từ 28/9, tài khoản VNeID có thể tự động bị khóa trong một số trường hợp -
Tử vi 12 con giáp Chủ nhật 6/9/2026: Dần tránh liều lĩnh, Mão đón ngày nhiều niềm vui -
Đêm tân hôn, chồng tái mặt khi mở quà của bạn thân, 2 tháng sau vợ vẫn chưa biết sự thật -
Dùng hình ảnh Huấn Hoa Hồng lập fanpage giả, giăng bẫy lừa hàng trăm người vay tiền online -
25 thiếu niên mang hung khí hỗn chiến, nguồn cơn bắt đầu từ những lời thách thức trên TikTok -
Nam thanh niên 22 tuổi tử vong sau va chạm với tàu hỏa ở TP.HCM -
Loạt meme khai giảng huyền thoại gọi tên Bi Béo: Con trai NSND Xuân Bắc ở tuổi 17 giờ ra sao? -
Cháy dãy ki-ốt bán rau lúc rạng sáng, người đàn ông tử vong, vợ bị bỏng nặng -
Máy cày bất ngờ lật úp, đè thiếu niên 14 tuổi tử vong thương tâm
Kinh tế
04/10/2023 01:37Bộ Công thương đấu giá hàng loạt ô tô công, hơn 80% số xe có giá rẻ hơn 1 chiếc Honda SH
Công ty Đấu giá hợp danh Lạc Việt vừa có thông báo đấu giá tài sản đối với 21 xe ô tô đã qua sử dụng do Văn phòng Bộ Công Thương quản lý. Đây là tài sản được quyền thanh lý của Văn phòng Bộ Công Thương theo quyết định của Bộ trưởng Bộ Công Thương.
Trong lô tài sản 21 chiếc được đem ra đấu giá lần này, có đến 17/21 chiếc có giá rẻ hơn 1 chiếc Honda SH350i (khoảng 151 triệu đồng), chỉ có 4 chiếc là giá cao hơn. Những chiếc xe đấu giá lần này được đăng ký từ năm 2000 - 2006, từ 5 - 29 chỗ ngồi. Xe đến từ nhiều thương hiệu khác nhau như Toyota, Mitsubishi, Ford, Hyundai, Mercedes.



Mức giá rẻ nhất trong lô xe đấu giá có giá khởi điểm là 81,4 triệu đồng. Đó là mẫu xe ô tô Mitsubishi Jolie 8 chỗ ngồi, biển kiểm soát số 80A- 039.41 theo Chứng nhận đăng ký xe ô tô số 003623 ngày 27/03/2018 do Cục Cảnh sát giao thông – Bộ Công an cấp cho Văn phòng Bộ Công Thương, đăng ký lần đầu 15/12/2004.
Đắt nhất là chiếc Toyota Lancuiser 9 chỗ, biển kiểm soát số 31A- 6735 theo Chứng nhận đăng ký xe ô tô số 0061773 ngày 11/05/2003 do Phòng Cảnh sát giao thông – Công an thành phố Hà Nội cấp cho CT N/lượng NTVN - T/Điện Bộ C/N, đăng ký lần đầu 11/05/2005.
Đa phần trong số xe đấu giá có giá chỉ hơn 100 triệu đồng. Đơn cử như xe ô tô Toyota Hiace biển kiểm soát số 80A-039.40, 15 chỗ ngồi, có giá là hơn 100,5 triệu đồng. Xe ô tô Toyota Camry 5 chỗ, biển kiểm soát số 80A-000.24 theo Chứng nhận đăng ký xe ô tô số 001148 ngày 23/12/2010 do Cục Cảnh sát giao thông đường bộ - đường sắt – Bộ Công an cấp cho Văn phòng Bộ Công Thương đăng ký lần đầu năm 2001, giá 108 triệu đồng....
Tổng giá khởi điểm cho lô xe này là 2,962 tỷ đồng. Khách hàng có thể đăng ký đến xem trực tiếp tài sản. Trong trường hợp khách hàng không thể trực tiếp đến địa điểm xem tài sản, khách hàng có thể tự tìm hiểu tài sản thông qua tài liệu, hình ảnh liên quan đến tài sản đấu giá đã được đăng tải trên Trang thông tin điện tử đấu giá trực truyền của Công ty Đấu giá hợp danh Lạc Việt.
Mua xe công bán đấu giá, tính phí đường bộ thế nào?
Các mẫu xe ô tô được đem đấu giá lần này đều là xe vẫn còn niên hạn sử dụng. Vì vậy, khi trúng đấu giá, khách hàng sẽ phải nộp phí đường bộ.
Tại Điểm a6 Tiết a Khoản 1 Điều 6 Thông tư 293/2016/TT-BTC quy định: "Đối với các xe bị tịch thu sau đó được bán phát mại, thanh lý bởi các Ngân hàng hoặc Tổ chức bán đấu giá tài sản thì thời điểm tính phí sử dụng đường bộ được tính kể từ thời điểm xe đi đăng kiểm để lưu hành. Trường hợp xe bán thanh lý, phát mại đã nộp phí qua thời điểm đi đăng kiểm lại để lưu hành thì chủ phương tiện nộp phí tính từ thời điểm nối tiếp theo kỳ hạn đã nộp phí của chu kỳ trước".
Như vậy, với khách hàng trúng đấu giá, có thể vận dụng tương tự như trường hợp xe bị tịch thu sau đó được bán phát mại, thanh lý bởi các Ngân hàng hoặc Tổ chức bán đấu giá tài sản. Chủ phương tiện sẽ chịu phí sử dụng đường bộ tính từ thời điểm xe đi đăng kiểm để lưu hành.
Khi đăng kiểm lưu hành, chủ phương tiện phải xuất trình cho cơ quan đăng kiểm các giấy tờ liên quan như: Quyết định tịch thu hoặc thu hồi của cấp có thẩm quyền; Quyết định thu hồi tài sản thế chấp; Quyết định cho phép thanh lý tài sản đối với các tài sản thuộc sở hữu của các cơ quan hành chính, đơn vị sự nghiệp công lập, đơn vị lực lượng quốc phòng, công an; Biên bản hoặc hợp đồng thực hiện hoàn tất thủ tục mua tài sản được bán thanh lý, bán đấu giá.
Trường hợp xe bán thanh lý, phát mại đã nộp phí qua thời điểm đi đăng kiểm lại để lưu hành thì chủ phương tiện nộp phí tính từ thời điểm nối tiếp theo kỳ hạn đã nộp phí của chu kỳ trước.
Theo Pha Lê (Phụ Nữ Số)
- Kết quả Everton 2-2 MU: Quỷ đỏ rơi chiến thắng ở phút bù giờ (1 giờ trước)
- Bé 5 tuổi chạy xe điện tự chế va chạm với xe tải tử vong thương tâm (1 giờ trước)
- Bảo vệ não bộ sau tuổi 50: Đừng quên kiểm tra thính lực (1 giờ trước)
- Nữ MC truyền hình lãnh án tử hình vì buôn bán ma túy (2 giờ trước)
- Ô tô tông xe máy văng xa hàng chục mét, hai mẹ con tử vong (2 giờ trước)
- Thua ngược U20 Iran, U20 Việt Nam mất vé dự giải châu Á và xuống hạng (2 giờ trước)
- Đón dâu cách hơn 200km, nhà trai quyết nhịn đói dù được nhà gái mời cơm gây khó hiểu... (3 giờ trước)
- Cận cảnh nơi ở tại Mỹ của gia đình ca sĩ Tuấn Hưng (3 giờ trước)
- Thanh Hóa đánh bại Đà Nẵng trong cơn mưa bàn thắng ngày khai màn mùa giải mới (4 giờ trước)
- Ông Nguyễn Việt Sơn được bổ nhiệm làm Thứ trưởng Bộ Công Thương (4 giờ trước)