-
Thanh Hóa: Bé trai 5 tuổi đuối nước tử vong ở biển Tiên Trang -
Trận địa pháo hoa tại Quảng trường Lam Sơn hoàn tất, sẵn sàng khai hỏa tối 1/9 -
Bàng hoàng vụ cô gái 26 tuổi rơi từ tầng 6 tử vong sau khi đến nhà bạn chơi -
3 mỹ nhân từng bị ghép đôi với Nhan Phúc Vinh: Người là “ngọc nữ” VFC, người được ví như Park Shin Hye Việt Nam -
Mẹ chồng lén bỏ một túi đồ vào thùng rác, tôi mở ra xem rồi bàng hoàng nhận ra sự thật -
Thiếu protein có thể ảnh hưởng đến não như thế nào? -
Loạt khoảnh khắc hiếm của Khả Ngân - Nhan Phúc Vinh trước khi về chung một nhà -
Bão số 5 mạnh cấp 10 áp sát vùng biển nguy hiểm, sóng có thể cao 6m -
Chuyên gia Bạch Mai chia sẻ 4 dấu hiệu cảnh báo ung thư vú ở phụ nữ trẻ -
Messi chính thức chia tay Argentina, Ronaldo có thể nối bước ngày 25/9?
Pháp luật
20/02/2021 23:11Điều tra dấu hiệu 1 công ty đấu giá chiếm dụng hơn 600 triệu của khách
Ngày 20/2, tin từ sở Tư pháp tỉnh Bạc Liêu, đơn vị này đã có văn bản kiến nghị Công an tỉnh điều tra, làm rõ dấu hiệu chiếm dụng tiền của công dân. Người bị tố cáo là chi nhánh Bạc Liêu - Công ty đấu giá hợp danh Nguyên Tâm (công ty Nguyên Tâm) có hành vi vi phạm quy định về hoạt động đấu giá tài sản.
Trước đó, ngày 15/10/2020, ngân hàng Đầu tư và phát triển Việt Nam-Chi nhánh Bạc Liêu (BIDV Bạc Liêu) hợp tác với chi nhánh Bạc Liêu- Công ty Nguyên Tâm để bán đấu giá 2 tài sản nhà và đất, gồm: Thửa đất số 78, đường Hoà Bình, phường 1, TP.Bạc Liêu (giá khởi điểm 3,2 tỷ đồng) và thửa đất số 196 toạ lạc tại phường 1, TP.Bạc Liêu (giá khởi điểm 873 triệu đồng).
Sau khi biết thông tin, ông N.V.T. ở phường 2, TP.Bạc Liêu, tỉnh Bạc Liêu đã uỷ quyền cho ông Đ.T.S. ở phường 7, TP.Bạc Liêu liên hệ với chi nhánh Bạc Liêu-Công ty Nguyên Tâm (khu công nghiệp Trà Kha, phường 8, TP.Bạc Liêu) để mua hồ sơ đấu giá tài sản như thông báo.
Khi đến trụ sở chi nhánh Bạc Liêu- công ty Nguyên Tâm để mua hồ sơ, ông S. phản ánh rằng công ty luôn trong tình trạng đóng cửa và không nêm yết thông báo bán đấu giá tài sản theo luật Đấu giá.
Theo sự chỉ dẫn qua điện thoại, ông S. được hướng dẫn đến trụ sở chính của công ty tại Cần Thơ mua hồ sơ và chuyển tiền đặt trước 10% giá trị khởi điểm của tài sản. Đến ngày 14/10, ông S. có đến BIDV Bạc Liêu chuyển vào số tài khoản của công ty Nguyên Tâm 320 triệu đồng.
Một ngày sau đó, ông S. đến chi nhánh của công ty Nguyên Tâm tại Bạc Liêu để tham gia đấu giá như thông báo, đồng thời trình các thủ tục hợp lệ, nhưng không được tham gia với lý do “tiền chuyển chưa vào tài khoản của công ty”.
Ngay sau đó, ông S. đến ngân hàng Ngoại thương chi nhánh Bạc Liêu (Vietcombank Bạc Liêu), nơi công ty Nguyên Tâm mở tài khoản và cung cấp số tài khoản chuyển tiền, thì ngân hàng xác nhận tiền gửi đã vào tài khoản của công ty Nguyên Tâm?!.
Nhận thấy sự việc bất thường và nghi ngờ công ty Nguyên Tâm cố tình loại ông S. ra khỏi cuộc đấu giá nên ông trình báo với đơn vị có tài sản bán đấu giá yêu cầu dừng ngay việc đấu giá sắp diễn ra để làm rõ nhưng cuộc đấu giá vẫn diễn ra.
“Chỉ qua 1 vòng đấu, ông V.T.S. đã trúng đấu giá 3 tỷ 298 triệu đồng. Trong khi nếu đấu giá sòng phẳng thì tài sản trên tôi hoàn toàn có thể trả đến 5 tỷ đồng”, ông S. bức xúc cho hay.
Cũng rơi vào trường hợp giống như ông S. là ông Tr.M.Tr., ngụ huyện Vĩnh Lợi, tỉnh Bạc Liêu. Ông Tr. cũng đặt trước bằng hình thức chuyển khoản vào tài khoản của công ty Nguyên Tâm 320 triệu đồng vào ngày 14/10 nhưng đến giờ mở bán đấu giá vẫn bị loại với lý do tài khoản của công ty chưa nhận được khoản chuyển của ông Tr.
Điều đáng nói là kể từ sau cuộc đấu giá bất thường kết thúc đến nay hơn 4 tháng nhưng công ty Nguyên Tâm vẫn không hoàn trả lại tiền đặt trước của ông S. và ông Tr. với tổng số tiền 640 triệu đồng.
“Chúng tôi đến chi nhánh Bạc Liêu – công ty Nguyên Tâm thì đóng cửa. Vì vậy, chúng tôi phải nhờ cơ quan chức năng can thiệp. Mấy tháng nay, chúng tôi đã liên tục gửi đơn tố cáo đến các cơ quan chức năng địa phương và trung ương nhưng vẫn chưa có kết quả”, ông Tr. ngao ngán nói.
Qua rà soát, sở Tư pháp tỉnh Bạc Liêu cho rằng, có đủ căn cứ xác định số tiền 640 triệu đồng mà ông Tr. và ông S. đã chuyển cho chi nhánh tại Bạc Liêu – Công ty Nguyên Tâm ngày 15/10 không phải là tiền đặt trước nên sở Tư pháp không thể xử lý theo quy định của pháp luật về đấu giá tài sản.
“Từ nội dung tố cáo của công dân, có thể nhận thấy chi nhánh Bạc Liêu- Công ty đấu giá hợp danh Nguyên Tâm đã thực hiện hành vi chiếm dụng tiền của công dân; căn cứ Chỉ thị số 40 ngày 2/11/2020 của Thủ tướng Chính phủ về việc tăng cường công tác quản lý nhà nước đối với lĩnh vực đấu giá tài sản, sở Tư pháp kiến nghị Công an tỉnh Bạc Liêu điều tra, xử lý theo quy định của pháp luật”, văn bản của sở Tư pháp nêu rõ.
Theo Hữu Việt Tầm (Nguoiduatin.vn)
- Đã xử phạt 24 trường hợp mắc lỗi không giữ khoảng cách trên cao tốc (1 giờ trước)
- Tâm thư gây bão mạng xã hội của vợ Messi sau khi chồng giã từ ĐTQG (1 giờ trước)
- Clip bà nội cầm roi vụt cháu tới tấp ở Nghệ An: Thông tin về gia cảnh, công an đã vào cuộc (1 giờ trước)
- Vì sao U20 Việt Nam thất bại đậm trước Triều Tiên? (2 giờ trước)
- Man City đạt thỏa thuận chiêu mộ Enzo Fernandez với giá kỷ lục 137 triệu bảng (2 giờ trước)
- Biker Út Lụi vừa qua đời vì tai nạn giao thông là ai? (2 giờ trước)
- Nam sinh 15 tuổi ở Hà Nội mất liên lạc 4 ngày, người thân tiết lộ điều xảy ra trước khi rời nhà (2 giờ trước)
- Thời điểm chấm dứt đợt nắng nóng gay gắt gần 37 độ C ở Bắc Bộ (3 giờ trước)
- Cựu hậu vệ Ngoại hạng Anh gia nhập CLB Hà Nội (4 giờ trước)
- Điện Biên: Phạt nặng nam thanh niên bốc đầu xe máy từ clip phản ánh của người dân (4 giờ trước)