-
Quốc khánh 2/9: Hà Nội miễn phí vé hàng loạt điểm tham quan, di tích nổi tiếng -
Cao tốc Cao Bồ - Pháp Vân có thể “mượn làn” từ chiều 1/9, tài xế cần chủ động hành trình -
Tử vi thứ 3 ngày 1/9/2026 của 12 con giáp: Dần áp lực, Tuất vận trình thuận lợi -
Đã có kết quả kiểm tra nồng độ cồn của tài xế vụ lật xe khách thảm khốc khiến 4 người tử vong -
5 mẹo đơn giản giúp bạn ngủ ngon hơn trên chuyến bay dài -
Ô tô Mercedes bất ngờ chết máy trên đường sắt, bị tàu du lịch tông trúng -
Tại sao nhiều gen Z thức dậy với tâm trạng cáu kỉnh, khó chịu? -
Công an thông tin vụ tai nạn khiến biker “Út Lụi” tử vong, hé lộ nguyên nhân ban đầu -
Không giữ khoảng cách trên cao tốc: CSGT tập trung xử lý xe kinh doanh, tuyên truyền với xe cá nhân -
Hé lộ không gian sống giản dị của bố mẹ Tăng Thanh Hà, khu vườn đầy cây trái gây chú ý
Xã hội
27/04/2023 20:35Bán thành công lô gỗ sưa từng được trả giá trăm tỷ ở Hà Nội sau 5 lần đấu giá
Đúng 10h sáng nay (27/4), tại trụ sở UBND xã Hoà Chính (huyện Chương Mỹ, Hà Nội), Cộng đồng dân cư thôn Phụ Chính phối hợp với Trung tâm đấu giá tài sản (Sở Tư pháp Hà Nội) đã tổ chức buổi đấu giá lần thứ 5 lô gỗ sưa từng được định giá trăm tỷ.
Theo ông Nguyễn Huy Hoàng - Phó Giám đốc Trung tâm đấu giá tài sản, có 5 bộ hồ sơ tham gia đấu giá nhưng chỉ có 2 người đặt cọc tiền (đặt cọc 14 tỷ đồng/người). Do đó, buổi đấu giá sáng 27/4 chỉ có 2 khách hàng được quyền tham gia phiên đấu giá.
Hình thứ đấu giá là bỏ phiếu gián tiếp, tức là khi người tham gia mua hồ sơ đấu giá sẽ được Trung tâm đấu giá tài sản phát cho một phiếu trả giá. Người mua sẽ điền đầy đủ thông tin cá nhân và số tiền trả giá cho lô gỗ sưa. Phiếu trả giá sẽ được cho vào phong bì, niêm phong và được công bố trong ngày đấu giá.
Giá khởi điểm cho lô gỗ sưa là 72 tỷ đồng. Người mua trả giá tiến lên, với bước giá là 500.000.000 đồng/lần.
Trong phiên đấu giá lần thứ 5 sáng 27/4, cả 2 khách hàng tham gia phiên đấu giá đều trả giá để mua lô gỗ sưa là 73 tỷ đồng, cao hơn 1 tỷ đồng so với giá khởi điểm.
Trung tâm đấu giá tài sản tiến hành bước tiếp theo, đó là bốc thăm để tìm ra vị khách hàng may mắn trúng đấu giá.
Kết quả, bà Trương Thị Quỳnh Nga đến từ huyện Yên Phong (Bắc Ninh) là người thắng cuộc đấu giá.
Theo quy định, sau 5 ngày làm việc kể từ ngày đấu giá, bà Nga và Cộng đồng dân cư thôn Phụ Chính sẽ làm hợp đồng mua bán. Sau 7 ngày kể từ khi ký hợp đồng, bên mua sẽ phải thanh toán cho bên bán. Tiếp tục, 7 ngày sau thanh toán, bên bán phải bàn giao số gỗ sưa cho bên mua.
Như vậy, sau 4 năm chặt hạ và qua 5 lần đấu giá, lô gỗ sưa ở làng Phụ Chính đã bán thành công.
Trước đó, trong khuôn viên chùa Phụ Chính (xã Hòa Chính, huyện Chương Mỹ, Hà Nội) có 2 cây sưa quý hiếm. Một cây 130 năm tuổi, có chiều cao khoảng trên 10m, đường kính trên 1m, cỡ 2 người ôm. Một cây khác cũng có chiều cao hơn 10m, đường kính khoảng 80cm, khoảng gần 100 năm tuổi.
Năm 2010, có người đến trả giá hơn 100 tỷ đồng cho 1 cây sưa đỏ nhưng người dân không bán. Sau đó, người dân đã cưa một cành cây bán với giá 20,5 tỷ đồng để lấy kinh phí xây đình làng.
Đến tháng 10/2018, thành phố Hà Nội có văn bản yêu cầu các ban, ngành hướng dẫn người dân khai thác cây sưa theo đúng quy định của pháp luật.
Ngày 27/1/2019, người dân thôn Phụ Chính bắt đầu chặt hạ 2 cây sưa đỏ, chia thành 5 nhóm gỗ với trọng lượng từ 550kg đến hơn 2.000kg.
Theo Ngọc San (Nguoiduatin.vn)
- Quốc khánh 2/9: Hà Nội miễn phí vé hàng loạt điểm tham quan, di tích nổi tiếng (13:53)
- Tìm thấy 24 thi thể trong một ngôi nhà sau lũ quét Nepal (13:40)
- Cao tốc Cao Bồ - Pháp Vân có thể “mượn làn” từ chiều 1/9, tài xế cần chủ động hành trình (13:39)
- Bộ trưởng Lục quân Mỹ đệ đơn từ chức giữa căng thẳng với Bộ trưởng Chiến tranh (2 giờ trước)
- Lưu Diệc Phi bất ngờ lên hot search vì phát ngôn từng gặp “tra nam” (2 giờ trước)
- Người sử dụng mạng xã hội trên 150 phút/ngày nên đặc biệt lưu ý điều này (2 giờ trước)
- Nhận biết sớm dấu hiệu viêm phế quản và giải pháp phục hồi hiệu quả (2 giờ trước)
- Công an Hà Nội tìm bị hại của Nguyễn Ánh Tuyết (2 giờ trước)
- U20 Việt Nam thua đậm nhất trong các đội Đông Nam Á, kết quả còn tệ hơn U20 Brunei (3 giờ trước)
- Cuối tháng 7 Âm lịch có 2 con giáp phát tài, 1 con giáp sắp đón tin vui (3 giờ trước)