-
Thanh Hóa: Bé trai 5 tuổi đuối nước tử vong ở biển Tiên Trang -
Trận địa pháo hoa tại Quảng trường Lam Sơn hoàn tất, sẵn sàng khai hỏa tối 1/9 -
Bàng hoàng vụ cô gái 26 tuổi rơi từ tầng 6 tử vong sau khi đến nhà bạn chơi -
3 mỹ nhân từng bị ghép đôi với Nhan Phúc Vinh: Người là “ngọc nữ” VFC, người được ví như Park Shin Hye Việt Nam -
Mẹ chồng lén bỏ một túi đồ vào thùng rác, tôi mở ra xem rồi bàng hoàng nhận ra sự thật -
Thiếu protein có thể ảnh hưởng đến não như thế nào? -
Loạt khoảnh khắc hiếm của Khả Ngân - Nhan Phúc Vinh trước khi về chung một nhà -
Bão số 5 mạnh cấp 10 áp sát vùng biển nguy hiểm, sóng có thể cao 6m -
Chuyên gia Bạch Mai chia sẻ 4 dấu hiệu cảnh báo ung thư vú ở phụ nữ trẻ -
Messi chính thức chia tay Argentina, Ronaldo có thể nối bước ngày 25/9?
Kinh tế
08/07/2022 13:372 doanh nghiệp trúng đấu giá đất Thủ Thiêm vẫn chưa nộp tiền dù hết hạn
Chiều nay (7/7), bà Võ Thanh Thủy, Trưởng phòng Quản lý đất, Cục thuế TP.HCM cho biết, đây là 2 doanh nghiệp trúng đấu giá quyền sử dụng đất các lộ đất ký hiệu 3-5 và 3-8 thuộc Khu chức năng số 3 trong Khu đô thị mới Thủ Thiêm ở phường Thủ Thiêm, TP. Thủ Đức.
Theo Cục Thuế TP.HCM, ngày 6/1/2022, đơn vị này đã ban hành thông báo về tiền sử dụng đất với số tiền 3.820 tỷ đồng cùng 500 triệu đồng lệ phí trước bạ cho Công ty CP Dream Republic và số tiền 4.000 tỷ đồng cho Công ty Cổ phần Sheen Mega. Hai doanh nghiệp trên được thanh toán 2 đợt, mỗi đợt 50%. Đợt 1 phải nộp chậm nhất 30 ngày kể từ ngày ký Thông báo, tức là hết hạn vào ngày 4/2/ 2022. Đợt 2 chậm nhất 90 ngày kể từ ngày ký Thông báo, tức là hết hạn nộp vào ngày 5/4/2022.
Trường hợp chậm nộp tiền sử dụng đất vào ngân sách Nhà nước sau thời hạn nộp theo các thông báo này thì ngoài số tiền sử dụng đất, lệ phí trước bạ phải nộp, người nộp thuế phải tự xác định số tiền chậm nộp (= số ngày chậm nộp x 0,03%/ngày); nộp đầy đủ tiền sử dụng đất, tiền lệ phí trước bạ phải nộp và tiền chậm nộp vào ngân sách Nhà nước.
Đến ngày 4/1/2022 (ngày hết hạn nộp đợt 1, nộp 50% tiền sử dụng đất theo Thông báo của Cục Thuế) ngoài số tiền đặt cọc được chuyển từ Trung tâm Phát triển Quỹ đất về tài khoản của Chi cục Thuế TP. Thủ Đức thì cả 2 công ty này không nộp thêm khoản tiền nào.
Tính đến hôm nay (7/7), Cục thuế TP.HCM chỉ mới thu được 20% tiền cọc và tiền cưỡng chế trích từ tài khoản ngân hàng của 2 doanh nghiệp trên.
Theo đó, Công ty CP Sheen Mega còn nợ số tiền sử dụng đất là 3.892 tỷ đồng, trong đó tiền sử dụng đất còn nợ là 3.796 tỷ đồng, và chậm nộp 96 tỷ đồng. Còn Công ty CP Dream Republic còn nợ hơn 3.799 tỷ đồng, trong đó, tiền sử dụng đất còn nợ là 3.704 tỷ đồng, lệ phí trước bạ 500 triệu đồng và chậm nộp hơn 94 tỷ đồng.
Do đã quá 180 ngày mà 2 doanh nghiệp trên vẫn chưa nộp đủ tiền, Cục Thuế TP.HCM đã có công văn gửi Trung tâm Dịch vụ đấu giá tài sản, Trung tâm Phát triển Quỹ đất, Sở Tài nguyên Môi trường, UBND TP.HCM báo cáo tình hình thực hiện nghĩa vụ tài chính của hai doanh nghiệp.
Theo Tỷ Huỳnh (VOV.vn)
- Tử vi thứ 4 ngày 2/9/2026 của 12 con giáp: Dậu hao tốn tiền bạc, Hợi may mắn (5 giờ trước)
- Anh trai từ bỏ ước mơ nuôi 3 em gái thành tài, bà nội hối hận quá muộn! (01/09/26 23:02)
- Đã xử phạt 24 trường hợp mắc lỗi không giữ khoảng cách trên cao tốc (01/09/26 22:31)
- Tâm thư gây bão mạng xã hội của vợ Messi sau khi chồng giã từ ĐTQG (01/09/26 21:50)
- Clip bà nội cầm roi vụt cháu tới tấp ở Nghệ An: Thông tin về gia cảnh, công an đã vào cuộc (01/09/26 21:32)
- Vì sao U20 Việt Nam thất bại đậm trước Triều Tiên? (01/09/26 21:17)
- Man City đạt thỏa thuận chiêu mộ Enzo Fernandez với giá kỷ lục 137 triệu bảng (01/09/26 21:00)
- Biker Út Lụi vừa qua đời vì tai nạn giao thông là ai? (01/09/26 20:45)
- Nam sinh 15 tuổi ở Hà Nội mất liên lạc 4 ngày, người thân tiết lộ điều xảy ra trước khi rời nhà (01/09/26 20:36)
- Thời điểm chấm dứt đợt nắng nóng gay gắt gần 37 độ C ở Bắc Bộ (01/09/26 20:15)