-
Thanh Hóa: Bé trai 5 tuổi đuối nước tử vong ở biển Tiên Trang -
Trận địa pháo hoa tại Quảng trường Lam Sơn hoàn tất, sẵn sàng khai hỏa tối 1/9 -
Bàng hoàng vụ cô gái 26 tuổi rơi từ tầng 6 tử vong sau khi đến nhà bạn chơi -
3 mỹ nhân từng bị ghép đôi với Nhan Phúc Vinh: Người là “ngọc nữ” VFC, người được ví như Park Shin Hye Việt Nam -
Mẹ chồng lén bỏ một túi đồ vào thùng rác, tôi mở ra xem rồi bàng hoàng nhận ra sự thật -
Thiếu protein có thể ảnh hưởng đến não như thế nào? -
Loạt khoảnh khắc hiếm của Khả Ngân - Nhan Phúc Vinh trước khi về chung một nhà -
Bão số 5 mạnh cấp 10 áp sát vùng biển nguy hiểm, sóng có thể cao 6m -
Chuyên gia Bạch Mai chia sẻ 4 dấu hiệu cảnh báo ung thư vú ở phụ nữ trẻ -
Messi chính thức chia tay Argentina, Ronaldo có thể nối bước ngày 25/9?
Kinh tế
16/02/2025 20:35Hà Nội đấu giá lại khu đất bị nhóm đối tượng trả 30 tỷ đồng/m2 để phá
Công ty Đấu giá hợp danh Thanh Xuân vừa ra thông báo đấu giá tài sản của Trung tâm phát triển quỹ đất huyện Sóc Sơn.
Theo đó, tài sản đấu giá là quyền sử dụng đất ở đối với 36 thửa tại thôn Đông Lai, xã Quang Tiến, huyện Sóc Sơn. Các thửa đất có diện tích 90 - 220 m2/thửa với giá khởi điểm 9,1 triệu đồng/m2.
Thời gian bán hồ sơ đăng ký đấu giá từ ngày 12/2 đến 15h ngày 5/3 (giờ hành chính). Thời gian tiếp nhận hồ sơ đăng ký đấu giá từ ngày 12/2 đến 17h ngày 5/3 (giờ hành chính).
Khách hàng nộp hồ sơ đăng ký đấu giá trực tiếp tại Trung tâm phát triển quỹ đất huyện Sóc Sơn hoặc gửi hồ sơ đăng ký tham gia đấu giá theo hình thức gửi thư đảm bảo đến địa chỉ Công ty Đấu giá Hợp danh Thanh Xuân.
Hình thức, phương thức đấu giá, đấu giá bằng bỏ phiếu trực tiếp đối với từng thửa đất theo phương thức trả giá lên.
Khách hàng nộp tiền đặt trước từ ngày 4/3 đến 16h ngày 6/3 vào tài khoản ngân hàng của Công ty Đấu giá Hợp danh Thanh Xuân. Cuộc đấu giá được tổ chức lúc 9h ngày 8/3 tại Nhà thi đấu huyện Sóc Sơn.
Trước đó, ngày 3/12, Cơ quan CSĐT - Công an TP Hà Nội đã ra quyết định tạm giữ đối với 5 đối tượng: Phạm Ngọc Tuấn, Ngô Văn Dương, Nguyễn Đức Thành, Nguyễn Thế Trung, Nguyễn Thế Quân liên quan đến vụ trả giá 30 tỷ đồng/m2 tại phiên đấu giá diễn ra ở thôn Đông Lai, xã Quang Tiến (huyện Sóc Sơn) rồi "xin" rút.
Theo lời khai, trước khi đấu giá, các đối tượng đã xác định mức giá chỉ khoảng trên 30 triệu đồng/m2 sẽ có thể bán chênh được nên để khống chế kết quả đấu giá, các đối tượng đã thỏa thuận với nhau về mức giá qua 6 vòng đấu bắt buộc.
Cụ thể, nếu đến vòng 4, mức giá được các nhà đầu tư trả cao hơn 30 triệu đồng thì vào vòng 5 sẽ đưa ra một mức cao đột biến để thắng áp đảo. Rồi đến vòng 6 sẽ cùng thống nhất bỏ không tiếp tục tham gia nữa. Mục đích là phá không cho lô đất được trúng đấu giá thành công.
Với chiêu thức này đã có 36/58 lô đất bị các đối tượng trên thông đồng, trả cao tới gần 100 triệu đồng/m2 rồi không đấu nữa. Cá biệt, Phạm Ngọc Tuấn còn đưa ra mức giá trên 30 tỷ đồng/m2 (cao gấp khoảng 12.000 lần mức giá khởi điểm)… dẫn đến việc 36 lô đất đấu giá không thành công.
Căn cứ tài liệu, chứng cứ đã thu thập, các đối tượng được xác định có hành vi thông đồng nâng giá trong hoạt động bán đấu giá tài sản.
- Tử vi thứ 4 ngày 2/9/2026 của 12 con giáp: Dậu hao tốn tiền bạc, Hợi may mắn (5 giờ trước)
- Anh trai từ bỏ ước mơ nuôi 3 em gái thành tài, bà nội hối hận quá muộn! (01/09/26 23:02)
- Đã xử phạt 24 trường hợp mắc lỗi không giữ khoảng cách trên cao tốc (01/09/26 22:31)
- Tâm thư gây bão mạng xã hội của vợ Messi sau khi chồng giã từ ĐTQG (01/09/26 21:50)
- Clip bà nội cầm roi vụt cháu tới tấp ở Nghệ An: Thông tin về gia cảnh, công an đã vào cuộc (01/09/26 21:32)
- Vì sao U20 Việt Nam thất bại đậm trước Triều Tiên? (01/09/26 21:17)
- Man City đạt thỏa thuận chiêu mộ Enzo Fernandez với giá kỷ lục 137 triệu bảng (01/09/26 21:00)
- Biker Út Lụi vừa qua đời vì tai nạn giao thông là ai? (01/09/26 20:45)
- Nam sinh 15 tuổi ở Hà Nội mất liên lạc 4 ngày, người thân tiết lộ điều xảy ra trước khi rời nhà (01/09/26 20:36)
- Thời điểm chấm dứt đợt nắng nóng gay gắt gần 37 độ C ở Bắc Bộ (01/09/26 20:15)