-
Thanh Hóa: Bé trai 5 tuổi đuối nước tử vong ở biển Tiên Trang -
Trận địa pháo hoa tại Quảng trường Lam Sơn hoàn tất, sẵn sàng khai hỏa tối 1/9 -
Bàng hoàng vụ cô gái 26 tuổi rơi từ tầng 6 tử vong sau khi đến nhà bạn chơi -
3 mỹ nhân từng bị ghép đôi với Nhan Phúc Vinh: Người là “ngọc nữ” VFC, người được ví như Park Shin Hye Việt Nam -
Mẹ chồng lén bỏ một túi đồ vào thùng rác, tôi mở ra xem rồi bàng hoàng nhận ra sự thật -
Thiếu protein có thể ảnh hưởng đến não như thế nào? -
Loạt khoảnh khắc hiếm của Khả Ngân - Nhan Phúc Vinh trước khi về chung một nhà -
Bão số 5 mạnh cấp 10 áp sát vùng biển nguy hiểm, sóng có thể cao 6m -
Chuyên gia Bạch Mai chia sẻ 4 dấu hiệu cảnh báo ung thư vú ở phụ nữ trẻ -
Messi chính thức chia tay Argentina, Ronaldo có thể nối bước ngày 25/9?
Pháp luật
21/07/2026 13:46Đem đấu giá nhà máy nghìn tỷ Tanifood thi hành án: Dấu ấn quản lý của cháu gái bà Trương Mỹ Lan
Đó là Nhà máy chế biến nông sản Tanifood Tây Ninh, một dự án từng được đầu tư bài bản, hiện đại nhưng đã không thể thoát khỏi vòng xoáy pháp lý khi gắn liền với tên tuổi của bị án Trương Huệ Vân — cháu ruột Chủ tịch Tập đoàn Vạn Thịnh Phát Trương Mỹ Lan.

Siêu dự án nông sản 1.780 tỷ đồng hạ giá xuống hơn 886 tỷ vẫn khó tìm chủ mới
Theo thông tin công bố, vào ngày 24/7, Trung tâm Dịch vụ đấu giá tài sản TPHCM sẽ tiếp tục đưa Nhà máy chế biến nông sản Tanifood Tây Ninh (đặt tại xã Thạnh Đức, tỉnh Tây Ninh) ra đấu giá công khai. Mức giá khởi điểm được đưa ra cho lần này là hơn 886,7 tỷ đồng. Mặc dù đây đã là lần đưa ra đấu giá sau ba đợt giảm giá liên tiếp, tài sản này đến nay vẫn chưa tìm được người mua.
Khối tài sản khổng lồ đưa ra đấu giá bao gồm toàn bộ quyền sử dụng diện tích đất rộng hơn 14,2 ha tại xã Thạnh Đức, cùng trọn bộ hệ thống nhà xưởng, công trình kiến trúc và dây chuyền chế biến nông sản hiện đại thuộc Công ty CP Lavifood. Ở thời điểm khánh thành vào năm 2019, Tanifood từng gây chú ý lớn với tổng vốn đầu tư lên tới khoảng 1.780 tỷ đồng và công suất thiết kế đạt 150.000 tấn nguyên liệu mỗi năm. Dự án từng mang kỳ vọng trở thành một trong những trung tâm chế biến rau quả có quy mô và công nghệ hàng đầu Việt Nam, hướng tới xuất khẩu sang các thị trường khó tính như Mỹ, Nhật Bản và châu Âu.

Dấu ấn Trương Huệ Vân và số phận của một dự án sản xuất thực tế
Đứng sau sự vận hành của dự án này là dấu vết quản lý sâu sắc từ Trương Huệ Vân. Theo kết luận điều tra trong giai đoạn 1 của đại án Vạn Thịnh Phát, sau khi tiến hành thâu tóm cổ phần tại Lavifood để mở rộng tầm ảnh hưởng sang mảng chế biến nông nghiệp, bà Trương Mỹ Lan đã tin tưởng giao toàn bộ doanh nghiệp này cho cháu gái Trương Huệ Vân trực tiếp quản lý. Việc điều hành được thực hiện thông qua Tổng Giám đốc Nguyễn Phi Long — người đứng tên đại diện 31% cổ phần.
Trương Huệ Vân không chỉ quản lý Lavifood và Tanifood mà còn đứng tên phần vốn góp, tham gia điều hành hàng loạt doanh nghiệp khác trong hệ sinh thái Vạn Thịnh Phát như Windsor, Eurasia Concept, Sài Gòn Galleria... theo chỉ đạo từ bà Trương Mỹ Lan.
Điểm khác biệt đáng lưu ý của Tanifood so với nhiều pháp nhân "ma" trong hệ thống Vạn Thịnh Phát — vốn chỉ được dựng lên để hợp thức hóa hồ sơ rút vốn vay — là dự án này có hoạt động sản xuất thực tế và được rót vốn đầu tư bài bản. Tuy nhiên, khi quá trình xét xử giai đoạn 1 xác định Lavifood thuộc quyền sở hữu thực tế của bà Trương Mỹ Lan, toàn bộ nhà máy Tanifood đã bị kê biên, xử lý để bảo đảm nghĩa vụ thi hành án. Số tiền thu được từ việc đấu giá sau khi ưu tiên thanh toán các nghĩa vụ cho ngân hàng nhận thế chấp sẽ được dùng để khắc phục hậu quả vụ án.
Phiên đấu giá ngày 24/7 không chỉ đơn thuần là việc xử lý một khối tài sản trị giá hàng nghìn tỷ đồng, mà còn là dấu mốc khép lại chặng đường của dự án từng nhận nhiều kỳ vọng gắn liền với người cháu ruột được bà Lan gửi gắm mảng nông nghiệp.
Tổng hợp mức án 19 năm tù dành cho bị án Trương Huệ Vân
Về phần Trương Huệ Vân, sau hai giai đoạn xét xử ở cấp phúc thẩm, TAND Cấp cao tại TPHCM đã tuyên phạt bị án tổng cộng 19 năm tù.

Cụ thể, tại phiên tòa phúc thẩm giai đoạn 1 diễn ra ngày 3/12/2024, Hội đồng xét xử đã tuyên phạt Trương Huệ Vân 14 năm tù về tội "Tham ô tài sản", giảm 3 năm so với mức án 17 năm tù ở bản án sơ thẩm. Đến ngày 21/4/2025, tại phiên tòa phúc thẩm giai đoạn 2, TAND Cấp cao tại TPHCM tiếp tục chấp nhận một phần kháng cáo xin giảm nhẹ, tuyên phạt bị cáo 5 năm tù về tội "Lừa đảo chiếm đoạt tài sản".
Tổng hợp hình phạt từ hai bản án phúc thẩm đã tuyên, Trương Huệ Vân phải chấp hành án phạt chung là 19 năm tù cho cả hai tội danh "Tham ô tài sản" và "Lừa đảo chiếm đoạt tài sản".
- Sau gần 30 năm, vụ sát hại huyền thoại hip-hop Tupac Shakur chính thức có phán quyết (17:41)
- Quảng Ngãi: Nguyên Chi cục trưởng Thi hành án huyện Đức Phổ bị bắt tạm giam (17:32)
- Đà điểu sổng chuồng náo loạn quốc lộ 18 ở Quảng Ninh, CSGT phải bật còi hộ tống (17:12)
- Thanh Hóa: Bé trai 5 tuổi đuối nước tử vong ở biển Tiên Trang (1 giờ trước)
- Trận địa pháo hoa tại Quảng trường Lam Sơn hoàn tất, sẵn sàng khai hỏa tối 1/9 (1 giờ trước)
- Bàng hoàng vụ cô gái 26 tuổi rơi từ tầng 6 tử vong sau khi đến nhà bạn chơi (1 giờ trước)
- 3 mỹ nhân từng bị ghép đôi với Nhan Phúc Vinh: Người là “ngọc nữ” VFC, người được ví như Park Shin Hye Việt Nam (2 giờ trước)
- “Mùa hè năm ấy” tập 12: Khánh bị bóc quá khứ, Phương đứng trước nguy cơ liên lụy (2 giờ trước)
- Có nên để camera an ninh ghi hình 24/7? (2 giờ trước)
- Mẹ chồng lén bỏ một túi đồ vào thùng rác, tôi mở ra xem rồi bàng hoàng nhận ra sự thật (2 giờ trước)